Login

खाष्ट अंतिम भाग

सासू नेहमीच खाष्ट नसते.
खाष्ट अंतिम भाग

“नीताताई आता मी तुम्हाला काय सांगू आणि काय नको?” मंदाताई च्या शब्दातून त्यांच्या मनातला विशाद स्पष्ट जाणवत होता.

“लग्नाआधी सायली जे काही वागली ते मी तुम्हाला पुन्हा सांगण्याची गरज नाही. मंगळसूत्र घेताना सोनाराच्या दुकानात पाच तोळ्याच्या हारा करीता सायली ज्याप्रमाणे हटून बसली ते मी अजूनही विसरले जाऊद्या लहान आहे म्हणून मी तेव्हा ती गोष्ट सोडुन दीदी पण तरीही एक बाब सांगावीशी वाटते. सायलीला स्वतःच हित बरोबर कळत. स्वतःच्या स्वार्थाच्या गोष्टी ती अगदी न विसरता स्पष्टपणे लक्षात ठेवते, पण लग्न झाल्यानंतर आधी कर्तव्य, जबाबदारी आणि त्यानंतरच अधिकार असतो हे मात्र ती सोयीस्करपणे विसरते.”

“कुणाच्या गोष्टी चोरून ऐकणं माझ्या स्वभावात बसत नाही पण काल माझ्या कानावर जे आलं त्याने मी प्रचंड दुखावल्या गेली आहे. सायली तिच्या मैत्रिणीशी बोलत होती आणि प्रत्येक वेळी आम्ही सासरची मंडळी कशी चूक आहोत हे उदाहरण देऊन सांगत होती.” मनात नसतानाही मंदाताई आपल्याच सुनेचे गाऱ्हाणे तिच्या आईला सांगत होत्या.

“रीता आता काय सांगू बाई मी तुला? माझ्या लग्नाचा शालू आणि इतर साड्या आम्हीच घेतल्या आणि नवऱ्याचे कपडे माझ्या सासरच्यांनी. मग मी नवऱ्याला म्हटलं की शालू आणि घागऱ्यावर मला आर्टिफिशियल ज्वेलरीचे सेट घ्यायचे आहेत आणि थोडं मेकअपचे सामान तर त्याने चक्क हात वर केले. चप्पल ला सुद्धा पैसे दिले नाही. साड्यांच्या पिको फॉल आणि ब्लाऊजच्या शिलाईचे पैसे तर दूरच राहिले.” लग्नाच्या बस्त्याच्या आठवणी सायली, मैत्रिणीला सांगत होती.

“अगं पण तू त्याला दुकानातच बोलवायचं ना! एकदा दुकानात आल्यानंतर त्याने तुला सगळं घेऊन दिलं असतं.” सायलीच्या मैत्रिणीने आगीत तेल ओतण्याचं काम केलं.

“सगळ्यांचं नशीब तुझ्यासारखं नसतं बाई रीता! तुझा नवरा हौशी आहे. लग्न ठरल्यानंतर त्याने तुला प्रत्येक भेटीत खूप सारे प्रेझेंट्स आणि गिफ्ट दिलेत. जाऊदे सोडतो विषय!” सायलीच्या मनात काय रुखरुख आहे हे मंदाताईंनीता ताईंना फोनवर सांगितले.

थोड्या वेळाने नीताताईंनी सायलीला फोन केला.

“सायली तू आता एक विवाहिता आहेस. सासरी कसं वागाव हे मी तुला लग्नाच्या आधी बरेचदा समजावलं होतं पण, तरीही तुला जे करायचं तेच तू केलंस. आणि मैत्रिणींना काय सतत लग्नातल्या गोष्टी सांगत असतेस ग! तुझ्या दहा चुका माफ करून, तुला प्रेमाने समजून सांगणारी सासू तुला दिसत नाही. मुलीप्रमाणे तुझ्यावर प्रेम करणारे सासरे तुला समजत नाहीत. तुझ्या नवऱ्याबद्दल तर काही बोलायलाच नको! नवरा एवढा हौशी पण तरीही तुझ्या अपेक्षा संपतच नाहीत. प्रत्येक वेळी तू जिथे म्हणशील तिथे जावईबापू तुला घेऊन जातात. तुझी छोट्यातली छोटी इच्छा पूर्ण करतात. तरीही तू मैत्रिणींना काय सांगत असतेस की चप्पल आणि ब्लाऊजच्या शिलाईचे पैसे दिले नाहीत. त्याचवेळी तू हे सांगायला कचरतेस की 'माझ्या सासरच्यांनी हुंडा तर घेतला नाहीच, शिवाय कुठल्याही मानपानाला त्यांनी अगदी सविनय नकार दीला. लग्नाचा खर्च माझ्या सासर माहेरच्यांनी अगदी समान वाटून घेतला.' लग्नाच्या सोने खरेदीच्या वेळी तू तीन ग्रॅमची अंगठी काढलीस तर तुझ्या सासर्‍यांनी तुला स्वतःहून पाच ग्रॅमची अंगठी घे असा आग्रह केला हे सांगताना मात्र तू सोयीस्करपणे विसरतेस. तुला मेकअपचे सामान हवं होतं पण आपण तरी जावईबापूंना जास्तीचं काही दिलं का? वॉलेट, हात रुमालांचा सेट, टाय, टायपिंन, कफ्लिंग, बेल्ट, परफ्यूम, डीओ यापैकी एक तरी वस्तू दिली का? आम्हाला समजत नव्हतं तर निदान तू तुझ्याकडून निदान एखादा डिओ तरी नक्कीच देऊ शकली असतीस! आणि चप्पल आणि शिलाईचे पैसे घेणे इतके आपण दरिद्री नाही आहोत हे तू लक्षात ठेवायला हवंस. आत्तापर्यंत तुझी प्रत्येक हौस मौज आम्ही तर पूर्ण केलीच पण, तुझ्या सासरची माणसंही कुठल्याच बाबतीत तुला कशाचीच उणीव भासू देत नाही. यापेक्षा आणखीन जास्त तुला काय हवं आहे? फालतू गोष्टी उगाळत बसून स्वतःची आणि संसाराची माती करू नकोस! प्रत्येक वेळी स्वतःच्या हिताचा विचार करणं योग्य नाही! आतापर्यंत तुझ्या चुका तुझ्या सासूबाईंनी माफ केल्या, पण एक गोष्ट लक्षात ठेव यानंतर जर तुझ्या सासर कडून तुझ्याबद्दल मला एकही फोन आला तर माझ्या इतकं वाईट कोणीही नाही. अगं सोन्यासारखे लोक मिळाले आहेत त्यांच्याशी नीट वाग आणि सुखाचा संसार कर. ठेवते मी आता.”


बरेचदा सासु वर आरोप होतो की ती सुनेला छळते आणि सुनेच्या आईला ती संसारात नको तितकी नाक खूपसते, पण कधी कधी खरं चित्र मात्र वेगळंच असतं. मुलीचा संसार सुखाचा व्हावा म्हणून काही ठिकाणी आई लेकीची कान उघडणे करते, तर मुलाच्या सुखी संसाराचं चित्र देखणं व्हावं म्हणून सासू, घराला योग्य ती शिस्त लावत असते.


©® राखी भावसार भांडेकर. नागपूर

सदर कथा हि संपूर्णतः काल्पनिक असून या कथेतील घटनांचा आणि पात्रांचा वास्तवात कुणाशीही कुठलाही संबंध नाही तसा तो आढळल्यास निव्वळ योगायोग समजावा, तसेच ही कथा राखी भावसार भांडेकर यांची असून प्रकाशनाचे सर्व हक्क लेखीकेकडे राखीव आहे. या कथेचे व्हिडिओ बनवण्यास परवानगी नाही.