गोष्ट कोणा एका सुमेधा अश्विनची... भाग ४
"सुमेधा, काय चालू आहे तुझे?" त्याने आत येताच विचारले.
"काय चालू आहे म्हणजे?"
"तू ताईला उलटं का बोललीस?"
"मी ताईंना काहीच बोलले नाही. मी आईंना म्हटलं की नारळ हवा तर खवून घ्या. मी खवून ठेवलेला मला स्वयंपाकासाठी लागतो." सुमेधा शांतपणे बोलायचा प्रयत्न करत होती.
"काय झालं असतं, आईने ते खोबरं वापरलं असतं तर?" अश्विनचा आवाज चढत होता.
"हे विचारायला तू ऑफिसमधून धावतपळत आलास?"
"तसं समज हवं तर.."
"अच्छा.. मग हिच सुट्टी तुला क्रिशाला दवाखान्यात न्यायचं असतं तेव्हा मिळत नाही का?"
"उगाच प्रश्न नको तसा फिरवू नकोस. उत्तर दे."
"मग हेच प्रश्न तुझ्या आईला का नाही विचारत? लहान बाळाचं सगळं करत असताना, तुझ्या आईला थोडीसुद्धा घरातली कामं करता येत नाहीत का? रोज मित्रांसोबत फिरायला जाणाऱ्या तुझ्या बाबांना क्रिशाला मी जेवताना सुद्धा घ्यायला जमत नाही का?"
"त्याचा आणि याचा काय संबंध?"
"संबंध आहे.. यांची घरकामात किंवा कुठेच कसलीच मदत नसताना माझी कामे कमी व्हावीत म्हणून या गोष्टी करून ठेवते. आणि तुम्ही यासाठीही मलाच जबाबदार ठरवणार?"
"आता या वयातही आम्हीच कामे करायची का?"
"होत नसेल तर काहीच करू नका. तसंही माझं मी बघून घेईन. पण माझी कामं वाढवायचा मात्र प्रयत्न करू नका." सुमेधाचा अवतार बघून अश्विन पुढे काहीच बोलला नाही. पण हळूहळू त्याने सुमेधाला मदत करायला सुरुवात केली. तिनेदेखील सुखी संसार हवा म्हणून हे स्वीकारायला सुरूवात केली. नाहीतर आजूबाजूला सासरी पटत नाही म्हणून वेगळ्या राहणाऱ्या तिच्या काही मैत्रिणींची अवस्था ती बघत होतीच. कधी कधी तिला स्वतःचेच आश्चर्य वाटायचे, कस निभावून नेते आहे ती हे सगळे. हळूहळू याची सुद्धा तिला सवय झाली. आयुष्य सुरळित सुरू आहे म्हणतानाच संसारात नीलचा प्रवेश झाला आणि तिचे कुटुंब पूर्ण झाले. क्रिशाच्या वेळेस असलेला अनुभव होता त्यामुळे यावेळेस तिने आधीपासूनच सर्व कामांना बाई लावली. क्रिशा मोठी होतीच.. तिला आणि नीलला सांभाळत तिचे आयुष्य छान सुरू होते. या आयुष्यात अश्विन असला तर असायचा नाहीतर हे तिघं होतेच. दिवस जात होते. सगळेच वयाने वाढत होते. वृंदाताई आणि प्रकाशरावांचे पण वय वाढले होते. त्यांच्याकडून कामे होत नव्हती. एक दिवस सहज म्हणून ती माहेरी गेली होती. प्रकाशराव त्यांच्या नातीच्या काव्याच्या मागे धावत होते, वृंदाताई तिला भरवत होत्या. भरवताना त्यांच्या हातून भात सांडला आणि नेमकं त्यावरून काव्याचा पाय घसरला. ती रडतानाच तिची आई ऑफिसमधून आली.
"काय झालं हिला रडायला? मारलं का कोणी?" क्रिशा आणि नीलकडे बघत ती म्हणाली.
"अगं भात सांडवला तिने. आणि पळता पळता पडली." वृंदाताईंनी अपराधीपणे सांगितले.
"भातावरून कोणी पडतं का? उगाच त्या नातवंडांची बाजू नका घेऊ."
"अगं.." वृंदाताई अजून काही बोलणार तोच ती रागाने मुलीला घेऊन आत गेली.
"आई, एवढं कसं गं माझं नशीब वाईट? तिथे नणंदेचे सगळं करून वाईट.. आणि इथे मी फक्त आले तरी वाईट? जाऊ तरी कुठे मी?" सुमेधाने रडत आईला मिठी मारली. तिच्या प्रश्नाचे उत्तर त्यांच्याकडे नव्हते. त्या दिवसापासून तिचे माहेर संपले. अगदीच आईवडिलांना भेटावेसे वाटले तर ती बाहेर भेटत होती. बहिणीसाठी तिच्याशी भांडणारा अश्विन आणि बायकोपुढे काहीच बोलू न शकणारा तिचा भाऊ.. तिला संगतीच लावता येत नव्हती. एकेकाचे नवनवीन अनुभव येत होते. कोणाशी कसे वागावे हेच तिला समजत नव्हते. हे समजेपर्यंत ती चाळिशीच्या उंबरठ्यावर पोहोचली होती. घरातली परिस्थिती शांत झाली असली तरी निवळली नव्हती. सासूसासरे नवनवीन पद्धतीने तिला त्रास कसा होईल याची काळजी घेत होते. दिप्ती नाही म्हटलं तरी अधूनमधून येऊन माहेरपण उपभोगत होती. सुमेधाचे माहेरचे दरवाजे मात्र तिच्यासाठी बंद झाले होते. इतके दिवस तिचे आणि मुलांचे असलेले सुंदर जग आता तुटू लागले होते. क्रिशाचे बाहेर सुरू असलेले प्रकरण, नीलचं अभ्यास सोडून बाकी सगळं काही करणं आता तिला झेपेनासे झाले होते. त्यात भर म्हणून अश्विनचे वागणे खूप बदलले होते. तो बर्याच गोष्टी तिच्यापासून लपवू लागला होता. मित्रांसोबत तो नेहमीच जायचा पण आता त्याचे हे वागणे तिला जास्तच खटकू लागले होते.
"तू डॉक्टरकडे गेली होतीस का?" सुमेधाची चिडचिड बघून तिच्या मैत्रिणीने प्राजक्ताने तिला विचारले.
"डॉक्टरकडे? कश्यासाठी?"
"हे जे काही रडून डोळे सुजवले आहेस ना त्यासाठी. तुझा ना मेनोपॉज सुरू झाला असावा. म्हणून सतत बेचैन असतेस तू." मैत्रिणीने सुचवले.
"अगं आत्ताशी चाळिशी ओलांडली. लगेच?"
सारिका कंदलगांवकर
दादर मुंबई
दादर मुंबई
Download the app
आता वाचा ईराच्या कथा सोप्या पद्धतीने, आजच ईरा app इंस्टॉल करा